THAY ĐỔI TÊN CÔNG TY CÓ ẢNH HƯỞNG ĐẾN VIỆC LÀM THỦ TỤC HẢI QUAN HAY KHÔNG?

Nhiều doanh nghiệp có mong muốn đổi tên công ty của mình sao cho hay, hấp dẫn và dễ nhớ để thuận lợi hơn trong công việc kinh doanh. Nhưng, có một câu hỏi đặt ra rằng:

Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan cho biết, về cách thức quản lý doanh nghiệp, cơ quan Hải quan dựa trên mã số thuế. Nếu doanh nghiệp đó chỉ thay đổi tên công ty và giữ nguyên mã số thuế sẽ không ảnh hưởng tới việc khai hải quan điện tử.

Do đó, Tổng cục Hải quan chấp thuận những doanh nghiệp mong muốn đổi tên được sử dụng công văn thông báo chuyển đổi tên để hỗ trợ làm thủ tục đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của Công ty trong thời gian 60 ngày kể từ ngày Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thay đổi.

Ngay sau khi hoàn tất các thủ tục chuyển đổi tên công ty (kể cả trước thời hạn 60 ngày), các doanh nghiệp có văn bản báo cáo Tổng cục Hải quan để cập nhật vào hệ thống, việc thực hiện thủ tục hải quan được thực hiện theo đúng quy định pháp luật hiện hành.

Tuy nhiên, việc thực hiện thủ tục hải quan của doanh nghiệp phải đáp ứng quy định tại Điều 32 Luật Hải quan năm 2014.

Doanh nghiệp nào có thắc mắc trên thì Tổng cục Hải quan cũng sẽ có văn bản hướng dẫn doanh nghiệp cụ thể.

Tác giả bài viết: Thanh Tân

Nguồn tin: Báo hải quan online