NỘP BỔ SUNG C/O QUÁ THỜI HẠN NHƯ THẾ NÀO?

Tổng cục Hải quan vừa có văn bản tháo gỡ những thắc mắc của Hải quan, các doanh nghiệp địa phương về việc nộp bổ sung C/O quá thời hạn “30 ngày” do trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan.

Theo Công văn 2030/TCHQ-GSQL về việc nộp bổ sung C/O quá thời hạn cụ thể như sau:

Thời điểm nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa nhập khẩu thực hiện theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 7 Thông tư số 38/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định về xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, công văn số 7491/TCHQ-GSQL ngày 20/12/2018 và công văn số 4943/TCHQ-GSQL ngày 23/8/2018 của Tổng cục Hải quan.

Theo đó, thời hạn “30 ngày” kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan” được tính theo lịch.

Trường hợp trong thời hạn “30 ngày” trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan, yêu cầu Cục Hải quan các tỉnh, thành phố hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.

Theo đó, Cơ quan hải quan thực hiện thủ tục hải quan đối với hàng hóa vào ngày nghỉ, ngày lễ và ngoài giờ làm việc để đảm bảo kịp thời việc xếp dỡ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, phương tiện vận tải. Trên cơ sở thông báo trước qua Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan hoặc bằng văn bản (chấp nhận cả bản fax) của người khai hải quan theo quy định tại khoản 4 Điều 23 Luật Hải quan. Thông báo phải được gửi đến cơ quan hải quan trong giờ làm việc theo quy định. Ngay sau khi nhận được thông báo, cơ quan hải quan có trách nhiệm phản hồi cho người khai hải quan qua Hệ thống hoặc bằng văn bản về việc bố trí làm thủ tục hải quan vào ngày nghỉ, ngày lễ và ngoài giờ làm việc.